Tôi rất là thích những bộ ghế sofa da bởi nhìn đã thấy sự đẳng cấp và tinh tế ngay cả trong thiết kế và màu sắc. Không gian phòng khách của gia đình tôi có không gian rộng nên thích hợp với những bộ sofa rời. Tuy vậy nhà lại có trẻ em nên việc lựa chọn cũng rất băn khoăn. Không biết ghế sofa da bị con trẻ vẽ mực lên có dễ làm sạch hết không?

Hiện tại khi sử dụng bất kì sản phẩm nào nếu biết cách gìn giữ và vệ sinh đúng cách, bạn có thể giữ sản phẩm hàng hóa luôn mới như lúc đầu. Nếu như không may những chiếc ghế sofa bị dính mực do trẻ vẽ lên thì bạn có thể dùng những cách sau đây.

1. Sử dụng cồn tẩy vết mực

Cách trước nhất bạn có thể áp dụng đấy là sử dụng cồn. Với những vết mực và vết bút bi trên bề mặt ghế sofa, bạn nhỏ ít cồn trực tiếp lên vết bẩn tiếp đến lau lại bằng khăn ướt(bộ bàn ghế sofa phòng khách nhỏ).

Cồn có tác dụng gột rửa mạnh nên sẽ thanh lọc vết mực trên bề mặt ghế. Tiếp theo bạn áp dụng khăn khô để lau khô, tránh dính nước trên bề mặt sẽ làm hỏng đến chất lượng của da. Với cách này, bạn không còn phải lo lắng ghế sofa da bị trẻ con vẽ mực lên có dễ làm sạch đi không?

2. Dùng chanh và giấm để tẩy vết mực trên ghế sofa da

Cách thứ bạn có thể sử dụng đó là sử dụng chanh và giấm. Chanh và giấm có axit có thể gột rửa vết bẩn hiện quả.

Bạn pha chanh với giấm, tiếp đến chà lên vết mực. Để khoảng 10 phút tiếp đến lau lại bằng khăn ướt, và cuối cùng là lau lại bằng khăn khô. Giữ bề mặt khô thoáng sẽ giúp da bền lâu, không bị hỏng.

Tuy vậy cách này chỉ hiệu quả với những vết mực mới. Nếu vết mực đã lâu thì bạn phải sử dụng chất tẩy rửa đặc biệt.

3. Áp dụng chất làm sạch Windex

Nếu bộ ghế sofa của bạn từ da giả, không quá đắt tiền thì có thể dùng chất tẩy rửa này để làm sạch. Bạn cho 1 ít lên chiếc khăn sạch, tiếp theo thoa nhẹ lên vết bẩn và lau lại bằng khăn khô(bàn trà sofa hiện đại).

Đây là chất gột rửa mạnh nên sẽ ảnh hưởng đến chất lượng của bề mặt da. Vì thế các bạn nên chú ý trước khi dùng nhé.
4. Sử dụng dầu oliu và giấm ăn

Dầu oliu và giấm ăn cũng có công dụng làm mờ vết mực trên ghế sofa da. Bạn cho dầu oliu và giấm ăn vào trong chiếc bình đậy và lắc đều. Tiếp theo xịt hỗn hợp này lên bề mặt vết bẩn, sử dụng khăn lau đi lau lại nhiều lần.

5. Tìm đến dịch vụ làm sạch ghế sofa da có chuyên môn cao

Nếu đó là những bộ ghế sofa da thật nhiều tiền thì tốt nhất bạn nên nhờ đến các công ty lau chùi ghế sofa chuyên nghiệp. Họ sẽ có cách loại trừ vết bẩn mà không tác động đến độ chất lượng hàng hóa.

Khi ghế sofa da bị trẻ em vẽ mực lên có dễ làm sạch không? Trên thực tế đang có nhiều cách, dựa vào vết bẩn mới hay cũ bạn có thể chọn lựa những cách khác nhau, làm sao không tác động đến độ bóng cũng như bề mặt của ghế sofa.